எல்லாம் தெரிகிறது

பொருளாதார வளர்ச்சிபெற்ற நாடுகளில் தற்கொலை விகிதம் வளரும் நாடுகளைவிட அதிகமாயிர்க்கிறது என்பது கணக்கெடுக்கப்பட்ட உண்மை. எல்லாவசதிகளும் இருந்தபோதும் ஏன் இப்படி? வேலையில்லாதிருந்தாலோ ஊனமுற்றவரானாலோ, அரசாங்கம் அவர்களை கவனித்துக்கொள்கிறது. பின் ஏன்?

நான் நினைக்கிறேன், இங்கு வாழ்பவர்களுக்கு வாழ்க்கை எந்தவித சவாலையும் அளிப்பதில்லை. எல்லாம் வசதியாக அமைந்து விடுகிறது, சோதனையில்லாத வாழ்க்கை ஒரு வாழ்க்கையா?

உங்களை பில் கேட்ஸ் தத்தெடுக்கிறார், ஒரு பெரிய பங்களாவில், எல்லா வசதிகளும் தந்து உங்களை தங்க வைக்கிறார். வெளியுலகோடு உங்களுக்கு குறைந்த தொடர்புகளே கொள்ளமுடிகிறது, உங்களுக்கு யோசித்து சரிசெய்ய எந்த சவால்களுமே இல்லை என வைத்துக்கொள்ளுங்கள். எத்தனை நாள் தாக்குப்பிடிப்பீர்கள்? முடிச்சேயில்லாத சினிமாவையோ கதையையோ ரசிக்கமுடிகிறதா?

கரண்ட் கட் ஆவதில்லை, ட்ராபிக் பொதுவாக ஸ்திரமாக உள்ளது, எல்லாமே வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன, உச்சநிலை கஸ்டமர் சர்வீஸ், சின்னச் சின்ன விஷயங்களையும் முறையாகச் செய்யும் ஒழுக்கங்கள் ஏற்படுத்தப்பட்டுள்ளன. எந்தவித சவாலும்(challenge?) இல்லாமல் வாழ்கின்றனர். கொஞ்சம் வசதியுள்ளவர்கள் ராக் க்ளைமிங், பஞ்ஜீ ஜம்பிங், ட்ரெக்கிங், பிஷிங் என சவால்களை ஏற்படுத்திக்கொள்கின்றனர். மற்றவர்கள்?

இம்ப்ரொவ் எவ்ரிவெயர்(improv everywhere) என்னும் ஒரு குழு சார்பில் நேற்று 160 பேர் நீயு யார்க்கின் ரயில்களில் ட்ரவுசர் இல்லாமல், கீழாடைகளோடு மட்டும், பயணம் செய்திருக்கிறார்கள்.
மந்தமாக ஒடும் யந்திர வாழ்க்கையில் ஒரு சிறு பரபரப்பை ஏற்படுத்தி மக்களுக்கு ஒரு மாற்றத்தை கொடுப்பதே இந்தக் குழுவின் நோக்கமாம். இதுபோன்ற நிகழ்வுகள் தனிமயில் மனத்தாழ்வடைந்திருப்போருக்கு அட் லீஸ்ட் ஒரு மாற்று சிந்தனையாகவாவது இருக்கும்.

ஊரில் பைக்கில் போகும்போது குறுக்கேவரும் ஆட்டோக்காரரைத்திட்டுமுன், இந்த சின்ன சின்ன சவால்கள் நம்மை வாழப் பயனுள்ளவர்களாக்கி, நம்மை பக்குவப்படுத்துகின்றன என்பதை நினத்துப்பாருங்கள். நீங்கள் தற்கொலை செய்து கொள்ளாததற்கு அவரும் ஒரு காரணம்.

http://www.improveverywhere.com

Popularity: 4% [?]

Print This Post Print This Post இந்த பதிவை மின்னஞ்சலில் அனுப்ப இந்த பதிவை மின்னஞ்சலில் அனுப்ப


RSS 2.0 மறுமொழிக்கான ஓடை | உங்கள் கருத்து.... உங்கள் தளத்தில் இணைக்க....உங்கள் கருத்தை தெரிவிக்கவும்